slider

Tìm Kiếm từ khóa với Google

» » Mức sử phạt khi không có giấy tờ xe bằng lái xe


Mức sử phạt khi không có giấy tờ xe bằng lái

Mức sử phạt khi không có giấy tờ xe bằng lái.  Không có giấy tờ xe - bằng lái bị phạt bao nhiêu tiền ? Nếu quên không có giấy tờ xe - bằng lái xe thì có mức sử phạt là bao nhiêu. Quên giấy tờ xe,bằng lái xe thì có mức sử phạt là bao nhiêu ?


Đối với lỗi về giấy đăng ký xe, có hai lỗi với hai mức phạt rất khác nhau:

1- Không mang theo giấy đăng ký xe (do để quên ở nhà, mượn xe người khác)

2- Không có giấy đăng ký xe (do xe chưa đăng ký, mất giấy tờ, xe không rõ nguồn gốc, …)


Với lỗi đầu tiên, bạn chỉ bị phạt nhẹ: 60-80k với xe máy, 120-200k với ô tô. Còn với lỗi thứ 2, bạn sẽ bị phạt 300-500k với xe máy, 2 triệu – 3 triệu với ô tô, và bị tạm giữ xe + giấy tờ liên quan 10 ngày.

Vì vậy, nếu bạn bị bắt xe mà vi phạm lỗi 1, trong khi CSGT đòi xử phạt bạn lỗi 2, hãy gọi người thân, bạn bè đem ngay giấy tờ xe đến! Đừng để CSGT dọa nạt hay xử ép bạn nhé!

Đối với xe ô tô

Theo quy định tại Điểm b Khoản 3, Điểm b Khoản 7 Điều 24 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì:

- Người điều khiển xe ô tô;

  • Không mang theo Giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng;
  • Người điều khiển xe ô tô không có Giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.


Ngoài ra, đối với trường hợp người điều khiển xe ô tô không có giấy phép lái xe sẽ bị tạm giữ phương tiện đến 10 ngày theo quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 54 Nghị định 71/2012/NĐ-CP.

Đối với xe mô tô, xe máy

Theo quy định tại Điểm c Khoản 2, Khoản 5, Điểm b Khoản 7 Điều 24 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP thì:

- Người điều khiển xe mô tô

  • Không mang theo Giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng; 
  • Không có Giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000; 
  • Không có Giấy phép lái xe đối với xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.


Ngoài ra, đối với trường hợp người điều khiển xe mô tô không có giấy phép lái xe sẽ bị tạm giữ phương tiện đến 10 ngày theo quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 54 Nghị định 71/2012/NĐ-CP

Chú ý: Trong trường hợp bạn có giấy phép lái xe,bằng lái xe mà quên ở nhà thì có thể gọi người thân mang đến cho để tránh bị phạt .




Mức sử phạt khi không có giấy tờ xe bằng lái xe

Mức sử phạt khi không có giấy tờ xe bằng lái xe

Bạn đang xem Mức sử phạt khi không có giấy tờ xe bằng lái xe tại Blog Bít Tuốt Đừng quên nhấn LIKE Chia Sẻ để ủng hộ Bít Tuốt Blog nếu bài viết có ích !
Like Bít Tuốt Blog trên Facebook để ủng hộ mình nhé

«
Next
Newer Post
»
Previous
Older Post

3 comments:

  1. hj đi không mang giấy tờ xe đi phạt có 60 đến 80 ngàn thế mà tôi bị mấy thằng chó áo xanh ở quận cầu giấy xử ép là không có giấy tờ xe .đúng nó chó xanh bắt nạt những thằng không biết gì .tôi thấy xấu hổ thay cho đội ngũ công an vì nhiều thằng chó má như thế .giờ lại đến cái thằng hà nào đấy ký không cho quya phim chụp anh công an đang làm việc .đúng là một tay che cả bầu trời của nghành công an.

    ReplyDelete
  2. tôi không sợ nộp phạt mà chỉ sợ bi oan ,phạt không đúng ,tiền không vào nhà nước mà vào túi một vài người

    ReplyDelete