slider

Tìm Kiếm từ khóa với Google

» » Để xe trên vỉa hè bị phạt bao nhiêu tiền ?

Để xe trên vỉa hè bị phạt bao nhiêu tiền ? Hành vi sử dụng vỉa hè và lòng đường làm nơi kinh doanh và để xe đạp, xe máy bị phạt như thế nào ?

Để xe trên vỉa hè bị phạt bao nhiêu tiền ?

Hành vi sử dụng vỉa hè và lòng đường làm nơi kinh doanh và để xe đạp, xe máy là hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ được quy định trong Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 và Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Quy định cụ thể như sau:

1. Về hành vi kinh doanh dịch vụ ăn uống, bày, bán hàng hóa bị xử phạt theo điểm c khoản 3 Điều 15 sửa đổi tại Nghị định 71/2012/NĐ-CP, với mức phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

2. Theo quy định tại Nghị định 71/2012 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, các hành vi: Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 3 xe trở lên ở lòng đường, trên cầu, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật sẽ bị phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng.

Tuy nhiên, nếu vi phạm trong khu vực nội thành của các thành phố trực thuộc Trung ương thì mức phạt tiền bị áp dụng sẽ là từ 300.000 - 500.000 đồng. Trong trường hợp này, bạn đã đỗ xe máy trên vỉa hè tại tuyến đường Đại La, Hà Nội thuộc khu vực vực nội thành của thành phố trực thuộc Trung ương. Do đó, việc CSGT áp dụng mức phạt 400.000 đồng với bạn là phù hợp với quy định của pháp luật.

LS. Lê Thiên
(Công ty Luật TNHH Lê và Liên Danh)




Để xe trên vỉa hè bị phạt bao nhiêu tiền ?

Để xe trên vỉa hè bị phạt bao nhiêu tiền ?

Bạn đang xem Để xe trên vỉa hè bị phạt bao nhiêu tiền ? tại Blog Bít Tuốt Đừng quên nhấn LIKE Chia Sẻ để ủng hộ Bít Tuốt Blog nếu bài viết có ích !
Like Bít Tuốt Blog trên Facebook để ủng hộ mình nhé

«
Next
Newer Post
»
Previous
Older Post

No comments:

Leave a Reply